ปวดหลังช่วงเอว เกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง
jeyai.com
ตุลาคม 31, 2014, 06:51:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โฆษณา โฆษณา โฆษณา ลองโฆษณา

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหลังช่วงเอว เกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง  (อ่าน 5248 ครั้ง)

Stefani
Jeyai.com Hero Member

กำลังใจ 359

..อยากมีรักแท้แค่หนึ่งคน..

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:05:12 AM »
แบ่งปัน

ถาม  เกือบทุกวันตื่นนอนจะต้องปวดหลังช่วงเอว เพราะฉะนั้นก่อนตื่นต้องนอนตะแคงยืดหลังก่อนไม่เช่นนั้นจะหลังไม่ได้หรือจะปวดมาก ที่นอนเป็นที่นอนนุ่นปูกับพื้นไม้มีหมอนกอดสองด้าน ไม่ทราบว่าจะเกิดจากเหตุใดหรือปล่าว หรือเป็นโรคไตหรือไม่ เพราะหลังจากตื่น ปัสสาวะก้ไม่เข้มสีปกติ

ตอบ  เรื่องของ อายุ น้ำหนักตัว กิจวัตรประจำวัน การงานที่ทำอยู่ ระยะเวลาที่มีความผิดปกติ และ เรื่องการออกกำลังกายที่ทำอยู่ มาประกอบ ผมจึงให้คำปรึกษาได้ไม่ค่อยชัดเจนนักครับ

อย่างไรก็ดี อาการปวดหลังเวลาตืนนอน เป็นอาการที่บ่งบอกว่า ไม่ได้เป็นโรคร้ายแรงใดๆครับ ถ้าผมประมวลสาเหตุที่อาจเป็นได้ ผมขอตอบกว้างๆดังต่อไปนี้

1. อาการปวดจากกล้ามเนื้อเครียดตึงเรื้อรัง พบในผู้ป่วยที่ขาดการออกกำลังกาย น้ำหนักตัวมาก ทำงานที่นั่งนาน หรือยืนนานๆ หรือผู้ป่วยที่นอนผิดท่า ชอบนอนควำ หรือ นอนตัวงอเป็นกุ้ง (ท่านอนที่ถูกต้อง>>>อ่านในwww.thaispine.com บทความ..ปวดหลังธรรมดาทำอย่างไร)

2. ที่นอนไม่ถูกสุขลักษณะ (ผู้ป่วยชอบโทษที่นอนซะส่วนใหญ่) ถ้าที่นอนอ่อนนุ่มมากเกินไป นอนแล้วบุ๋มโค้งเหมือนนอน Summer bed แหละก็ กล้ามเนื้อหลังจะผิดท่านานๆ ทำให้ปวดหลังตอนตื่นได้

3. ขาดการออกกำลังกายสม่ำเสมอ...อันนี้เป็นสาเหตุใหญ่มาก พบบ่อยว่าเป็นจากเรื่องนี้ พอผู้ป่วยไปออกกำลังกาย หายเลยครับ

4. กระดูกสันหลังเสื่อม หรือ กระดูกสันหลังโปร่งบาง พบอาการปวดหลังตอนตื่นนอนได้บ้าง พบในผู้ป่วยสูงอายุ ที่มีอายุมากกว่า 40 ปีครับ อย่าเพิ่งวิตกกังวลครับ วิธีการง่ายที่สุดในการรักษาคือ เริ่มหาเวลาออกกำลังกายโดยวิธีอะไรก็ได้ที่ชอบ เช่น ว่ายน้ำ ตีแบด ตีเทนนิส หรือ รำไม้พลองป้าบุญมี(อ่านใน...www.thaispine.com>>Non-surgical>> รำไม้พลองป้าบุญมี) ส่วนใหญ่อาการผู้ป่วยที่ปวดหลังเรื้อรังมาเป็นหลายๆเดือน จะดีขึ้นภายในหนึ่งถึงสองเดือนครับ

โรคไตไม่ได้มีอาการปวดหลังตอนตื่นนอนครับ ส่วนใหญ่ผู้ป่วยโรคไตจะไม่มีอาการปวดอะไรหรอกครับ พอตรวจเลือดตรวจปัสสาวะก็เจอเลย

หมอ ทายาท

ตอบ  พอได้อ่านข้อความของคุณหมอ ก็คงเป้นไปได้เรื่องการออกกำลังกาย แทบจะไม่เลย น้ำหนักตัวก็ค่อนข้างมาก สูง 165 ซม. น้ำหนักประมาณ 67 กก. อายุ 35 ปี มีโรคประจำตัวคือไมเกรน ต้องทานยาก่อนนอนทุกคืน ขอบคุณมากค่ะสำหรับการแนะนำ การออกกำลังกายก้มเงยก้มเงย ก็ไม่เป็นปัญหาใช่ไหม๊ค่ะ

สวัสดีครับ 

ออกกำลังกายอะไรก็ได้ ที่พอได้เหงื่อซึมๆ และหัวใจเต้นซัก 100 / นาที และ ที่สำคัญคือเป็นการออกกำลังกายที่สนุกสำหรับผู้ป่วยคนนั้น เช่น ตีแบด ตีเทนนิส ว่ายน้ำ ตีสควอช เต้นแอโรบิก เป็นต้น ขอให้ทำสม่ำเสมอ ถึงจะหายนะครับ

ขอให้หายเร็วๆนะครับ

หมอ ทายาท

Jeyai
กรุณาอย่าตัดสินประหาร โดยที่ยังไม่ได้ฟังคำให้การของจำเลย
Global Moderator
*

กำลังใจ 1481

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 11:38:55 AM »
แบ่งปัน

เจ๊ใหญ่ก็ปวดหลังเหมือนกันค่ะ บ่อยด้วยนะ
หากมากๆก็จะหยุดนั่งหน้าคอม พอดีขึ้นก็มานั่งอีก
คงต้องหาไม้พลองมารำมั่งละ  ขอบคุณมากๆค่ะ

ขอบคุณทุกๆกำลังใจที่มอบให้เจ้าของกระทู้นะคะ

Stefani

กำลังใจ 359

..อยากมีรักแท้แค่หนึ่งคน..

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 12:15:38 PM »
แบ่งปัน

ปวดหลังเปลี่ยนท่าทาง ออกกำลัง คงหาย โชคดีคงไม่ได้เป็นโรคไต..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์